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Serikali inatarajia kuongeza kasi ya 
Kupanga, kupima na kumilikisha 

ardhi ambapo moja kati ya melengo 
yanayotarajiwa  ni pamoja na 
kurasimisha asilimia 35 ya vipande 
vya ardhi nchini ifikapo mwaka 2025 
ikilinganishwa na hali ya sasa ambapo 
ni asilimia 25 ya vipande vya ardhi nchini 
vimerasimishwa.

Kauli hiyo imetolewa na Waziri 
mwenye dhamana nchini Mhe. William 
Vangimembe Lukuvi, Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi 16, 
Juni 2021 alipotembelewa na Balozi wa 
Marekani nchini Tanzania Dk. Donald 
Wright ambaye yupo katika ziara yake 
ya kutembelea wizara mbalimbali 
Mkoani Dodoma.

Mhe. Lukuvi alimueleza Balozi kuwa 
Wizara inaendeleza hatua mbalimbali 
za utekelezaji wa majukumu yake ikiwa 
ni pamoja na kubuni miradi mbalimbali 
kupitia fedha za ndani lakini pia 
kupitia wahisani ambao kwa pamoja 
wanaazimia kuhakikisha kila kipande 
cha ardhi nchini kimepimwa.

“Miradi inayoendelea hivi sasa ni pamoja 
na kuwekeza nguvu katika kurasimisha 
makazi holela ambayo sehemu kubwa 
ya wananchi wanamiliki vipande vya 
ardhi visivyopimwa na hawana nyaraka 
za umiliki” Aliongeza Lukuvi.

Aidha Lukuvi akachukua nafasi hiyo 
kumueleza Balozi Wright kuwa jitihada 
hizi zinakwamishwa na ukuaji wa 
teknolojia ambapo watumishi wengi 
wamekutana na changamoto katika 
kuendana na teknolojia na hivyo 
akamuomba Balozi Wright kuangalia 
namna ya kuwawezesha watumishi 
kwa kuwapatia mafunzo kadri 
inavyowezekana.

“Sisi hatuna shida na kununua vifaa vya 
kisasa kwa ajili ya kazi za upimaji ardhi, 
shida inakuja pale ambao kunakuwa 
mitambo ya kisasa lakini bado tunakosa 
watu wenye utaalamu wa kutoa wa 
kuitumia mitambo hiyo ipasavyo. Kama 
utasikia sehemu yoyote kuna chuo au 
mafunzo yawe ya muda mrefu au mfupi 
tupo tayari kushiriki ili tuwawezeshe 
watu wetu kiutaalam” Lukuvi

Akijibu hoja hiyo ya Waziri, Balozi  
Wright alisema analichukua hilo swala 
na kulifanyia kazi na akawaagiza watu 
alioambatana nao kuangalia ni namna 
gani wanaweza kushirikiana kwa pamoja 
na wizara katika kuhakikisha kasi ya 
upimaji, upangaji na umilikishaji ardhi 
nchini inaongezeka na kuboreka.

Akielezea jinsi hali ilivyo Marekani, Balozi 
Wright alisema wao wako katika nafasi 
nzuri zaidi ya kutoa mwongozo kwani 
makazi yao yamepimwa na kupangwa 
kwa asilimia 100 na kwamba eneo lolote 
haliwezi kuuzwa bila ya kuwa na nyaraka 
sahihi (hati) za umiliki.

SERIKALI KURASIMISHA ASLIMIA 35 YA VIPANDE VYA 
ARDHI IFIKAPO 2025

Balozi wa Marekani nchini Tanzania Dk. Donald Wright akimkabidhi 
zawadi ya kitabu Waziri wa Ardhi Mhe. Lukuvi kinachoelezea jimbo la 
Texas ambako ndipo Balozi huyo anapotokea alipomtembelea ofisini 
kwake Mtumba - Dodoma

Balozi wa Marekani nchini Tanzania Dk. Donald Wright 
akipiga picha na  Waziri wa Ardhi Mhe. Lukuvi mbele ya 
ofisi za jengo la Wizara ya Ardhi Mtumba Dodoma

Katibu Mkuu wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
(wa tatu kutoka kushoto) pamoja na wafanyakazi wa 
Ubalozi wa Marekani wakifuatilia mazungumzo kati ya 
balozi wa Marekani na Waziri wa Ardhi katika Ofisi za 
Ardhi zilizopo Mtumba Mkoani Dodoma

Na Lusajo Mwakabuku



Wakazi wa kijiji cha Itwimila B kilichopo 
kata ya Kiloleli Wilayani Busega mkoani 
Simiyu wamepata elimu ya haki ya 
umiliki ardhi kwa wataalam wa ardhi 
kutoka Ofisi ya Mkoa na Wilaya. 

Elimu hiyo ilitolewa tarehe 02 Juni 2021 
kwenye mkutano uliofanyika kijiji cha 
Itilima B mkoani Simiyu chini ya uongozi 
wa kijiji hicho na msisitizo mkubwa 
wakati wa utoaji elimu hiyo ulikuwa ni 
haki ya umiliki wa ardhi.

Bw. Jephta Msuta, Afisa Ardhi mkoa 
wa Simiyu akizungumza wakati wa 
kutoa elimu hiyo, alisema umiliki wa 
ardhi unaotambulika kisheria ni ule 
unaothibitishwa kwa mwenye ardhi 
kuwa na hati miliki. 

Kwa mujibu wa Bw. Msuta, hati 
miliki ni kitambulisho cha kisheria 
kinachothibitisha uhalali wa umiliki wa 
ardhi, huku akitaja baadhi ya faida za 
hati miliki kuwa ni kuepuka migogoro ya 
ardhi na kupata fursa ya mikopo kutoka 
kwa taasisi za kifedha.

Kwa upande wake Afisa Mipango Miji 
mkoa wa Simiyu Bw. Steven Mkude 
alisema, suala ya upangaji miji katika 
eneo lolote ni jambo la msingi katika 
kutambua makazi na kuweka wazi  
kuwa, pale panapokuwa na uhitaji wa 
mtu kupimiwa ardhi basi ni jukumu la 
afisa anayehusika kufanya hivyo.

Naye Afisa ardhi wa Wilaya ya Busega 
Bw. Martin Bantazuka aliwatoa hofu 
wananchi wa kijiji hicho waliolipa 
fedha wakati wa zoezi la upimaji kwa 
kuwaeleza kuwa, kumbukumbu za 
nyaraka kuhusiana na zoezi hilo zipo 
hivyo hawapaswi kulipa tena fedha.

Aidha, Bw. Bantazuka alibainisha 
kuwa, wakati wa kupitia maeneo yote 
yaliyopimwa wataangalia miundombinu 
iliyowekwa sambamba na alama za 
upimaji ili kujiridhisha na kufanyia 
marekebisho.

Wakazi wa kijiji hicho Itwilima B 
walitoa shukrani zao kwa wataalam 
wa ardhi ngazi ya mkoa na Wilaya 
kwa kuwatembelea na kufanya nao 
kikao na kuomba matatizo ya ardhi 
yashughulikiwe kwa uharaka. 

Hata hivyo, wakazi wa kijiji hicho 
wamekiri kuwa, migogoro mingi ya ardhi 
inatokana na kutokuwa na elimu hasa 
ya umiliki wa ardhi kwa wakazi wengi na 
kuomba wataam wa ardhi waendelee 
kutoa elimu kwa wananchi ili kumaliza 
migogoro ya ardhi.

02Jarida maalum  |  Juni, 2021

ITILIMA WAPEWA ELIMU YA UMILIKI ARDHI 

Afisa Mipango Miji Mkoa wa Simiyu 
Bw. Steven Mkude akitoa elimu juu ya 
utaratibu wa mipango miji katika kijiji 
cha Itwimila B, wilayani Busega, Simiyu.

Afisa Ardhi wilaya ya Busega Bw. Martin 
Bantazuka akitoa elimu juu ya masuala 
ya umiliki wa ardhi katika kijiji cha 
Itwimila B, wilayani Busega, Simiyu.

Sehemu ya wakazi wa kijiji cha Itwimila B 
wakisikiliza kwa umakini maelezo kutoka kwa 
wataam wa ardhi kuhusu umiliki wa ardhi 
katika kikao kilichofanyika katika kijiji hicho.

Afisa Ardhi Mkoa wa Simiyu Bw. Jephta 
Msuta akitoa elimu juu ya masuala ya 
umiliki wa ardhi katika kijiji cha Itwimila 
B, wilayani Busega, Simiyu.

Na Mwandishi Wetu, 
SIMIYU

Afisa Ardhi wilaya ya Busega Bw. Martin Bantazuka akitoa elimu juu ya masuala ya umiliki 
wa ardhi katika kijiji cha Itwimila B, wilayani Busega, Simiyu. 



Ofisi ya Ardhi Mkoa wa Dodoma 
imeendelea kutoa elimu kwa wananchi 
wa Kata ya Matumbulu yenye mitaa 
saba juu ya zoezi la kupanga, kupimwa, 
kumilikishwa mpaka hatua ya mwisho ya 
kupatiwa hati. 

Wananchi wa Mtaa wa Kusena Kata 
ya Matumbulu walipata neema hiyo 
mwanzoni mwa wiki hii ambapo maafisa 
kutoka Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi pamoja na 
maafisa kutoka Halmashauri ya Jiji 
la Dodoma walipotembelea mtaa 
huo na kutoa elimu ya kupanga na 
kupima pamoja na kuelezea faida zake 
iliyopelekea wananchi kukubaliana na 
zoezi la urasimishaji na upimaji shirikishi 
ambalo litaanza pindi mitaa yote ya 
Kata ya Matumbulu kupata elimu juu ya 
upangaji na upimaji.

Afisa Mipango Miji Mwandamizi Bw. 
Mtaki Fabian alisema kuwa kulingana na 
master plan ya jiji la Dodoma iliyopitishwa 
mwaka 2019 maeneo ya kata ya 
matumbulu ni maeneoyaliyotengwa kwa 
ajili ya mashamba. Lakini kabla ya master 
plan kuna maisha ambayo tayari watu 
walikuwa wanaishi hivyo  ikaamuliwa 
kwamba yale maeneo yatapangwa na 
kurasimishwa kama maeneo ya makazi.
 
Hata hivyo Bw. Fabian alieleza kuwa zoezi 
hilo likikamilika mwananchi ataweza 
kupata mikopo benki na pia atakuwa na 
uwezo wa kuendeleza eneo lake. Lakini 
pia eneo likishapimwa ni rahisi kujua 
barabara pamoja na shughuli za kijamii 
zinapita wapi hivyo kuleta maendeleo 
katika sehemu husika.

Katika hatua zote za upangaji na 
upimaji Afisa Mipango Miji kutoka Ofisi 
ya Halmashauri ya Jiji la Dodoma Bw. 
William Alphayo alisema kuwa zoezi hilo 
litazingatia mahitaji halisi yaliyoainishwa 
na wataalamu kwa kushirikiana na 
kamati ya upimaji shirikishi ambayo 
wananchi wa mtaa husika huchagua 
wawakilishi watakaounda kamati hiyo.

Bw. Kedimoni Lenadi Masenha ambae 
ni mkazi katika mtaa wa Kusena alisema 
kuwa hatua hii ya urasimishaji ikianza 
na kumalizika vizuri basi itasaidia sana 
katika kupunguza migogoro ya ardhi 
pamoja na kuchochea maendeleo katika 
Kata ya Matumbulu .

Wakina mama nao hakuwa mbali 
katika utekelezaji wa mradi huu 
ambapo Bi. Mariam Mpali ambae pia 
ni mjumbekatika Kamati ya Upimaji 
Shirikishi Mtaa wa Kusena alisema 
kuwa mradi huo ni mzuri na utawasaidia 
watoto kusoma kwa sababu akipata hati 
ataweza kukopa na kuendeleza watoto 
wake kielimu.

NEEMA YANUKIA KATA YA 
MATUMBULU - DODOMA

Na Magreth Lyimo
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Wananchi wa Kata ya Matumbulu mtaa wa Kusena mkoani Dodoma 
wakisikiliza kwa makini maelekezo kutoka kwa wataalamu juu ya zoezi 
zima la upangaji na upimaji linalotarajiwa kuanza hivi karibuni.

Afisa Mipango Miji kutoka Ofisi ya Halmashauri 
ya Jiji la Dodoma Bw. William Alphayo akitoa 
elimu kwa wananchi wa mtaa wa Kusena 

Afisa Mipango Miji Mwandamizi Bw. Mtaki Fabian 
akiwaelimisha zaidi wananchi wa mtaa wa Kusena 
kuhusu zoezi la upangaji na upimaji



DODOMA KUANZA KUTOA HATIMILIKI ZA 
ARDHI ZA KIELEKTRONIK JULAI MOSI 2021
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Ofisi ya Ardhi mkoa wa Dodoma itaanza 
kutoa hatimiliki za ardhi za Kielektroniki 
kwa wamiliki wa ardhi  kuanzia Julai 
mosi, 2021.

Hayo yamebainishwa na Kamishna wa 
Ardhi Msaidizi mkoa wa Dodoma Thadei 
Kabonge wakati wa utoaji hati za ardhi 
kwa wananchi waliorasimishiwa maeneo 
yao kwenye mitaa ya Miganga na 
Chinyika katika kata ya Mkonze mkoani 
Dodoma mwishoni mwa wiki.

Kwa mujibu wa Kabonge, kwa sasa 
ramani zote za mkoa wa Dodoma zipo 
kwenye mfumo wa kijiditali hivyo ofisi 
yake itaanza kutoa hati za ardhi za 
kielektroniki kwa kuwa hati hizo ziko 
katika nakala laini.

Kwa sasa Hati za Kielektroniki nchini 
zinatolewa kwenye manispaa nne za 
mkoa wa Dar es Salaam ambazo ni 
Ilala,Temeke, Kinondoni na Ubungo na 
hati hiyo ni ya kurasa moja.

“Ramani zote za dodoma kwa sasa 
zipo kidigitali na julai mosi mwaka huu 
tunaanza kutoa hati za kieleltroni maana 
hati zote ziko katika nakala laini” alisema 
Kabonga. 

Aliwataka wakazi wa Dodoma 
wanaomiliki ardhi kuhakikisha 
wanapimiwa maeneo yao na kupata hati 
kwa kuwa gharama za upatikamaji hati 
sasa imepungua  ukilinganisha na miaka 
ya nyuma na kusisitiza kuwa lengo la 
ofisi yake ni wananchi wanaomiliki ardhi 
katika jiji la Dodoma kupata hati zao.

Katika kuhakikisha ardhi ya jiji la Dodoma 
inapangwa na kupimwa, Kamishna huyo 
wa Ardhi Msaidizi mkoa alisema, ofisi 
yake ilipeleka timu ya wataalamu katika 
mitaa mbalimbali ikiwemo ya Miganga na 
Chinyika kwa lengo la kupima maeneo 
lakini muitikio umekuwa mdogo kiasi 
cha kuamua timu hiyo kuondoka kwa 
baadhi ya maeneo.
Naye Mbunge wa jimbo la Dodoma 

Anthony Mavunde  aliyekuwa mgeni 
rasmi katika zoezi la kugawa hati kwa 
wananchi wa mitaa ya Miganga na 
Chinyika alilielezea tukio la utoaji hati 
kwa wananchi waliorasimishiwa maeneo 
yao kuwa ni tukio la kihistoria kwa 
kuwa hati zinawafuata wananchi katika 
maeneo yao badala ya wao kuzifuta
Alisema, hatua ya kupanga na kupima 
ardhi katika jiji la Dodoma unaofanywa na 
Wizara ya Ardhi  Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi unalifanya jiji hilo kupimwa 
kwa kasi na kupunguza ongezeko la 
makazi holela, thamani ya ardhi kupanda 
sambamba na kuondoa migogoro ya 
ardhi.

“Leo ni furaha mji unapimwa kwa kasi 
unaondoa uholela, kuongezeka thamani 
ya ardhi pamoja na kuondoa migogoro, 
ukipima eneo unatatua changamoto 
zote na dododma ikipimika na kupangwa 
vizuri inakuwa sura ya makao makuu” 
alisema Mavunde.

Mavunde aliwaeleza wananchi wa 
mitaa ya Miganga na Chinyika kuwa hati 
waliyopewa inawapa uhakika wa miliki 
pamoja na hati hiyo kutumika na taasisis 
za kutoa mikopo kwa wananchi.
Kaimu Mkuu wa Idara ya Ardhi na 
Mipango Miji wa halmashauri ya jiji la 
Dodoma William Alfayo alisema, kazi ya 
upangaji na upimaji iliyofanyika kwenye 
mitaa miwili ya Miganga na Chinyika 
mkoani Dodoma ni sehemu ya kazi 
inayofanyika kwenye kata zote za jiji la 
Dodoma na zoezi hilo linafanyika kwa 
mujinbu wa mpango kabambe wa jiji la 
Dodoma 2019 hadi 2039 . 

“Tusisahau kilimo cha zabibu katika 
mipango yetu, sisi tunaendelea  na 
upangaji na upimaji wa mashamba ya 
zabibu katika maeneo ya Mjini na ninatoa 
wito kwa wana Dodoma kuzingatia 
uwekezaji katika zao la zabibu ikiwemo 
uchakataji wa zao hilo” alisema Alfayo

Mbunge wa Jimbo la Dodoma Anthony Mavunde akimkabidhi 
hati ya pamoja Bi. Zawia A. Ally katika zoezi la utoaji hati miliki 
za ardhi kwa wananchi waliorasimishiwa makazi yao katika 
mitaa ya Miganga na Chinyika Kata ya Mkonze Jijini Dodoma

Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa wa Dodoma Thadei Kabonge 
akizungumza katika zoezi la utoaji hati miliki za ardhi kwa 
wananchi waliorasimishiwa makazi yao katika mitaa ya Miganga 
na Chinyika Kata ya Mkonze Jijini Dodoma

Mbunge wa Jimbo la Dodoma Anthony Mavunde (aliyevaa kofia) akiwa 
katika picha ya pamoja na wananchi waliokabidhiwa hati katika zoezi la 
utoaji hati miliki za ardhi kwa wananchi waliorasimishiwa makazi yao katika 
mitaa ya Miganga na Chinyika Kata ya Mkonze Jijini Dodoma

Na Munir Shemweta, WANMM DODOMA
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Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi kwa kushirikiana na ofisi za 
ardhi katika mikoa inayopitiwa na mradi 
wa Reli ya Kisasa (SGR) imeendelea na 
zoezi la kupanga na kupima maeneo 
inayopita reni hiyo kwa kasi ili kuondoa 
migogoro inayoweza kujitokeza pamoja 
na kuanisha maeneo ya uwekezaji.

Zoezi hilo kwa sasa linaendelea kwenye 
maeneo ya vituo vya Pugu -Dar Es 
Salaam, Soga na Kwala mkoani Pwani, 
Ngerengere na Kilosa mkoani Morogoro, 
eneo la Ihumwa Dodoma pamoja na 
Makutopora Singida.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Msaidizi 
Idara ya Maendeleo ya Makazi Sehemu 
ya Usanifu na Mapango wa Miji Wizara 
ya Ardhi Bi. Imacultae Senje, kazi 
inayofanywa ni kuyapanga maeneo yote 
yanayopitiwa na Reli ya Kisasa (SGR) 
husan maeneo ya vituo yaliyo na fursa 
kwa wananchi.

Akielezea kazi zinazofanyika kwenye 
mkoa wa Pwani hivi karibuni, Bi Senje 
alisema, katika mkoa huo timu yake 
inandaa michoro ya mipango miji mitatu 
yenye viwanja vya ukubwa mbalimbali 
127 vya uwekezaji hasa viwanda 
na kubainisha kuwa kazi ya upimaji 
imeshakamilika ikiwemo mchoro mmoja 
wenye ukubwa wa ekari 2500

Hata hivyo, alisema changamoto katika 
mkoa wa Pwani ilikuwa eneo la Kwala 
iliyohusisha migogoro ya mipaka kati ya 
eneo la serikali na vijiji vinavyozunguka 
eneo la uwekezaji chini ya Wizara ya 
Mifugo ambapo alisema usuluhishi wake 
unaendelea vizuri.

Akielezea kuhusu eneo la kituo cha Pugu 
mkoa wa Dar es Salaam, Mkurugenzi 
huyo Msaidizi wa Idara ya Maendeleo 
ya Makazi Wizara ya Ardhi sehemu ya 
Usanifu na Mapango Miji, alisema kazi 
inayofanyika katika eneo hilo ni kuanisha 
eneo la reli na kulipima ili lisivamiwe.
Pia alielezea kazi inayofanyika eneo ya 
Ihumwa Dodoma na Makutupora Singida 
na kufafanua kuwa kuwa, kwenye eneo 
la Ihumwa kazi kubwa inayofanyika ni

 urasimishaji makazi holela huku eneo 
la Makutupora Singida wakitambua 
maeneo yaliyopangwa na kupimwa. 

Aidha, Bi. Senje alisema muitikio wa 
wananchi katika zoezi hilo kwa maeneo 
yote ni mzuri  kwa kuwa unatoa fursa kwa 
wananchi wanaozunguka mradi huo wa 
kimkakati kwa lengo la kukuza shughuli 
zao za kiuchumi na kibiashara.

Ujenzi wa Reli ya kisasa (SGR) kutoka 
Dar es Salaam hadi Makutopora Singida 
unafanyika kwa awamu mbili ambapo 
awamu ya kwanza inaanzia Dare es 
salaam hadi Morogoro na kuhusisha  
vituo sita vya Dar es Salaam, Pugu, Soga, 
Ruvu, Ngerengere na Morogoro huku 
vituo vya Dar es Salaam na Morogoro 
vikiwa vituo vikubwa.

UPANGAJI MAENEO YA MRADI WA SGR 
WASHIKA KASI

Wataalam wa Mipangomiji kutoka Makao Makuu ya Wizara Dodoma wakibadilishana mawazo kuhusu rasimu 
ya mpangokina wa eneo la uwekezaji iliyoandaliwa kwa kushirikiana na wataalam wa Ofisi ya Kamishna Mkoa 
wa Pwani, Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha na Kituo cha Uwekezaji (TIC)

Na Munir Shemweta

Mpima Ardhi wa Mkoa wa Pwani, Bi Nina 
Rutakyamirwa (aliyeshika ramani na 
aliyevaa blouse ya brown), akiongoza 
timu ya Wapima Ardhi katika upimaji 
wa eneo la uwekezaji la Kwala lililopo 
Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha.

Wataalam wakifanya majadiliano na 
viongozi mbalimbali wa Kijiji na Kata 
kabla ya kuanza kazi ya utambuzi wa 
mipaka

Wataalam wakiendelea na kazi ya utambuzi 
wa mipaka eneo la uwekezaji.


